Bài 3. Chuyển động thẳng biến đổi đều

KK

Một ôtô đang chuyển động với vận tốc 54 km/h thì lên dốc chuyển động chậm dần đều với gia tốc a = 0,2 m/s2 và khi lên tới đỉnh dốc đạt vận tốc 18 km/h. Tính :

a. Chiều dài dốc. ( s = 500 m )

b. Thời gian đi hết dốc. ( Đs : t = 50s )

MY
3 tháng 10 2021 lúc 19:02

chọn gốc tọa độ tại chân dốc và chiều chuyển động là chiều dương mà vật cdd chậm dần đều \(\Rightarrow av< 0\)\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=\dfrac{v-vo}{t}\Rightarrow t=\dfrac{v-vo}{a}=\dfrac{5-15}{-0,2}=50s\\S=\dfrac{v^2-vo^2}{2a}=\dfrac{5^2-15^2}{-0,2.2}=500m\\\\\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BQ
Xem chi tiết
BQ
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết