Bài 1. Chuyển động cơ học

LP

Một ô tô đi từ A đến B ,2/3 thời gian đầu ô tô đi với vận tốc 40km/h .Thời gian còn lại ô tô đi với vận tốc V2 nào đó.Biết V TB trên cả 2 đoạn đường là 15m/s .Tính V2

GIÚP MÌNH VỚI.MÌNH CẦN GẤP

TN
2 tháng 4 2020 lúc 10:58

giải

theo đề bài ra ta có

\(S1=v1.t1\Rightarrow t1=\frac{S1}{v1}=\frac{S}{40}\)

\(S2=v2.t2\Rightarrow t2=\frac{S2}{v2}=\frac{2S}{3v2}\)

theo đề bài ra ta có

\(v_{tb}=\frac{S}{t1+t2}=\frac{S}{\frac{S}{40}+\frac{2.S}{3.v2}}=54km/h\)

\(\Rightarrow120v2=162v2+4320\Rightarrow v2=\frac{720}{7}\left(km/h\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
YN
2 tháng 4 2020 lúc 14:19

Ta có :\(V_{tb}=15\left(\frac{m}{s}\right)=54\left(\frac{km}{h}\right)\)

Gọi \(t\) là tổng thời gian xe đi được trên cả quãng đường

Gọi \(S\) là độ dài quãng đường xe đi được trong cả 2 đoạn đường

Theo bài ra ta có :

\(\frac{S}{t}=V_{tb}\\ \rightarrow\frac{\frac{2}{3}.t.V_1+\frac{1}{3}.t.V_2}{t}=54\\ \rightarrow\frac{2}{3}.V_1+\frac{1}{3}.V_2=54\\ \rightarrow\frac{2}{3}.40+\frac{1}{3}.V_2=54\\ \rightarrow V_2=82\left(\frac{km}{h}\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
18
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết