Bài 15. Công suất

PC

Một người đi xe đạp đều từ chân dốc lên đỉnh dốc cao 5m.Dốc dài 40m.Tính Công do người đó sinh ra.Biết rằng lực ma sát cản trở xe chuyển động trên mặt đường là 20N,người và xe có khối lượng 60kg

NK
3 tháng 2 2021 lúc 14:34

\(h=5m\\ l=40m\\ F_{ms}=20N\\ m=60kg\\ A=?J\)

Trọng lượng của xe và người đó là:

\(P=10.m=10.60=600\left(N\right)\)

Theo định luật về công, ta có:

\(A'=P.h=F.s\Rightarrow F=\dfrac{P.h}{s}=\dfrac{600.5}{40}=75\left(N\right)\)

Công do người đo sinh ra là:

\(A=\left(F+F_{ms}\right).l=\left(75+20\right).40=3800\left(J\right)\)

Bình luận (0)

undefined

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết