Bài 13. Công cơ học

NM

Một máy bơm ,bơm 20 lít nước lên bồn chứa cao 12m.tính công thực hiện của máy bơm.

Gợi ý:có 4 lời giải

OT
14 tháng 1 2018 lúc 8:46

Đổi: 20 lít = 20dm3 = 0,02m3

Trọng lượng của 20 lít nước là:

P = d.V = 10000.0,02 = 200(N).

Công thực hiện của máy bơm là:

A = P.h = 200.12 = 2400(J).

Bình luận (0)
WA
14 tháng 1 2018 lúc 9:25

Tóm tắt"

V= 20 lít

h= 12 m

________________

A= ? ( J)

Giải:

Đổi 20 lít= 0, 02 m3

Trọng lượng riêng của nước là:

P= 10.m= 10. 1000= 10 000 ( N)

Trọng lượng của 20 lít nước có là:

Áp dụng tính trọng lượng

Ta có; P= d. V= 10 000. 0, 02= 200 ( N)

Công thực hiện của máy bơm là;

ta có A= P. h= 200. 12= 24 00 ( J)

Vậy:....................................

Bình luận (0)
PT
14 tháng 1 2018 lúc 14:23

Tóm tắt:

\(V=20l=0,02m^3\\ h=20m\\ \overline{A=?}\)

Giải:

Khối lượng nước được bơm là:

\(m=D_{nước}.V=1000.0,02=20\left(kg\right)\)

Trọng lượng của lượng nước được bơm là:

\(P=10.m=10.20=200\left(N\right)\)

Công thực hiện của máy bơm là:

\(A=P.h=200.12=2400\left(J\right)\)

Vậy công thực hiện của máy bơm là: 2400J

Bình luận (0)
KT
14 tháng 1 2018 lúc 14:38

Tóm tắt:

\(V=20l=0,02m^3\\ h=12m\\ \overline{A=?}\)

Giải:

Ta có trọng lượng riêng của nước là:

\(d=10000N/m^3\)

Trọng lượng của nước được bơm là:

\(P=d.V=10000.0,02=200\left(N\right)\)

Công thực hiện của máy là:

\(A=P.h=200.12=2400\left(J\right)\)

Vậy: Công thực hiện của máy là: 2400J

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TY
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
MQ
Xem chi tiết