Chương II- Dòng điện không đổi

VD

Một mạch điện có sơ đồ như hình vẽ, trong đó mỗi nguồn điện có suất điện động ξ= 6,25V; r = 0,2Ω; bóng đèn Đ1 ghi 12V- 6W. Bóng đèn Đ2 ghi 6V- 4,5W, Rb là biến trở.

a)       Chứng tỏ rằng khi điều chỉnh biến trở Rb= 8Ω thì đèn Đ1 và Đ2 sáng bình thường ?

Tính công suất nguồn và hiệu suất của nguồn điện khi đó ?

giải dùm mình cần gấp trưa nay luc 11h30 giúp dùm mình cần gấp

NG
20 tháng 11 2021 lúc 9:32

\(R_{Đ1}=\dfrac{U^2_{Đ1}}{P_{Đ1}}=\dfrac{12^2}{6}=24\Omega\)

\(R_{Đ2}=\dfrac{U^2_{Đ2}}{P_{Đ2}}=\dfrac{6^2}{4,5}=8\Omega\)

\(I_{Đ1đm}=\dfrac{P_{Đ1}}{U_{Đ1}}=\dfrac{6}{12}=0,5A\)

\(I_{Đ2đm}=\dfrac{P_{Đ2}}{U_{Đ2}}=\dfrac{4,5}{6}=0,75A\)

\(R_N=\dfrac{R_1\cdot\left(R_b+R_2\right)}{R_1+R_b+R_2}=\dfrac{24\cdot\left(8+8\right)}{24+8+8}=9,6\Omega\)

\(I_m=\dfrac{\xi}{r+R_N}=\dfrac{6,25}{0,2+9,6}=0,64A\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TA
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết