Bài 32: Phản ứng Oxi hóa - khử

TN

Một hợp chất vô cơ X có tỷ lệ khối lượng các nguyên tố H, S, O tương ứng lần lượt là 0,25:4:8 a) Tìm công thức hóa học của X, X thuộc loại hợp chất gì, gọi tên b) Cho 1 lượng hợp chất X mà trong đó có chứa 7.2.10^23 nguyên tử Oxi vào nước để tạo thành dung dịch X. Cho8.1g Al vào dung dịch X. Sau phản ứng hoàn toàn, tính thể tích H2(đktc) thoát ra

BT
23 tháng 2 2020 lúc 20:18

a. Gọi công thức X là HxSyOz

Ta có:

\(x:y:z=\frac{0,25}{1}:\frac{4}{32}:\frac{8}{16}=0,25:0,125:0,5=2:1:4\)

Vậy Công thức X là H2SO4

X là axit, tên là Axit sunfuric

b. \(n_{O2}=\frac{7,2.10^{23}}{6,02.10^{23}}=1,2\left(mol\right)\)

\(\rightarrow n_{H2SO_4}=\frac{1,2}{4}=0,3\left(mol\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết