Bài 9: Công thức hóa học

GN

Một hợp chất A thường dùng làm phân bón hoá học chứa 4 nguyên tố N,H,C và O có khối lượng phân tử là 60 đvC. Trong đó, phần trăm khối lượng của các nguyên tố lần lượt là: 46,67% nitơ; 6,67 % hidro; 20% cacbon và 26,66% oxi. Lập công thức hoá học của hợp chất A. Tính khối lượng A cần lấy( theo gam) để cung cấp cho câu 3,4 gam nitơ.

LH
20 tháng 7 2018 lúc 19:54

Gọi CTHH của hợp chất A là NxHyCzOn ( x,y,z,n \(\in N^{\circledast}\)

)

Ta có: \(\dfrac{M_{N_x}}{\%N}\) = \(\dfrac{M_{H_y}}{\%H}\)= \(\dfrac{M_{C_z}}{\%C}\)= \(\dfrac{M_{O_n}}{\%O}\)= \(\dfrac{M}{100\%}\)

\(\dfrac{14x}{46,67\%}\)= \(\dfrac{1y}{6,67\%}\)= \(\dfrac{12z}{20\%}\)= \(\dfrac{16n}{26,66\%}\)= \(\dfrac{60}{100\%}\)

=> x = \(\dfrac{46,67\%.60}{14.100\%}\)= 2

y = \(\dfrac{6,67\%.60}{1.100\%}\) = 4

z = \(\dfrac{20\%.60}{12.100\%}\) = 1

n = \(\dfrac{26,66\%.60}{16.100\%}\) = 1

=> CT cần tìm: N2H4CO

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
S8
Xem chi tiết