Bài 31: Luyện tập: Anken và ankadien

VT

Một hỗn hợp khí X gồm metan, etilen và axetilen có thể tích là 1,12 lít (đktc). Cho X đi qua dung dịch AgNO3/NH3 dư thu được 6 gam kết tủa và thoát ra hỗn hợp khí Y. Cho Y đi qua dung dịch Br2 dư thấy dung dịch nhạt màu và có 0,224 lít khí (đktc) thoát ra.

a. Viết các phương trình phản ứng.

b. Tính thành phần phần trăm thể tích mỗi khí trong hỗn hợp X?

BT
11 tháng 4 2020 lúc 14:26

Ta có:

\(n_X=\frac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

Cho X qua AgNO3/NH3 thì chỉ có axetilen phản ứng, khí thoát ra là metan và etilen (Y).

\(C_2H_2+2AgNO_3+2NH_3\rightarrow Ag_2C_2+2NH_4NO_3\)

\(n_{Ag2C2}=n_{C2H2}=\frac{6}{108.2+12.2}=0,025\left(mol\right)\)

Cho Y qua brom dư thì chỉ có etilen phản ứng, khí thoát ra là metan.

\(C_2H_4+Br_2\rightarrow C_2H_4Br_2\)

\(n_{CH4}=\frac{0,224}{22,4}=0,01\left(mol\right)\)

Vì % số mol=% thể tích

\(\%V_{C2H2}=\frac{0,025}{0,05}=50\%\)

\(\%V_{CH4}=\frac{0,01}{0,05}=20\%\)

\(\%V_{C2H4}=30\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
WT
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết