Bài 2. Vận tốc

NA

Một động tử đi từ A đến B với vận tốc ban đầu 32m/s. Cứ sau mỗi giây vận tốc lại giảm đi một nửa.

a) Sau bao lâu thì đến B? Biết AB=60m.

b) Sau 3 giây kể từ lúc xuất phát, một động tử khác xuất phát từ A với vận tốc 31m/s đuổi theo: Hãy xác định vị trí và thời điểm gặp nhau.

Giúp mk zới khocroi!!! Mk đag cần gấp khocroi!!! Ths mn trc na haha!!!

ND
9 tháng 11 2017 lúc 21:12

==" lâu ùi nhưng vân ns nếu ko phải cua lớp 10 thì cứ xét sau từng giây thui.

nhưng ns gì thì ns mk cx nghĩ là của lớp 10 T-T

Bình luận (0)
VD
10 tháng 11 2017 lúc 14:38

a) Thời gian chuyển động, vận tốc và quãng đường đi được của động tử có thể biểu diễn bởi bảng sau :
Giây thứ 1 2 3 4 5 6
Vận tốc (m/s) 32 16 8 4 2 1
Quãng đường (m) 32 48 56 60 62 63
Căn cứ vào bảng trên ta thấy : Sau 4s động tử đi được 60m và đến được điểm B
b) Cũng căn cứ vào bảng trên ta thấy hai động tử sẽ gặp nhau tại điểm cách A một khoảng là 62m. Để được quãng đường này động tử thứ hai đi trong 2s: s2 = v2t = 31.2 = 62(m)
Trong 2s đó động tử thứ nhất đi được s1 = 4 + 2 = 6m (Quãng đường đi được trong giây thứ 4 và 5). Vậy để gặp nhau động tử thứ nhất đi trong 5 giây còn đông tử thứ hai đi trong 3s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NV
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết