Ôn thi học kì II

NN

một công nhân dùng ròng rọc cố định lên tầng trên .biết người công nhân phải dùng lực kéo là 2500N mới đem được viên gạch lên cao 6m trong 1/2 phút tính 

A. công của lực kéo người coong nhân đó?

B. công suất người công nhân đó?

H24
26 tháng 3 2023 lúc 8:03

Tóm tắt:

\(F=2500N\)

\(h=6m\)

\(t=\dfrac{1}{2}\) phút = \(30s\)

\(------\)\(--\)

\(A=?\left(J\right)\)

\(\text{℘}=?\left(W\right)\)

                                Giải

Công của lực kéo người công nhân đó là:

\(A=F.s=2500.30=75000\left(J\right)\)

Công suất người công nhân đó là:

\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{75000}{30}=25000\left(W\right)\)

Bình luận (2)
H9
26 tháng 3 2023 lúc 8:49

A. Do dùng ròng rọc cố định nên: \(s=h=6m\)

Công của lực kéo: 

\(A=F.s=2500.6=15000J\)

B. Công suất của người đó:

\(\text{℘ }=\dfrac{A}{t}=\dfrac{15000}{30}=500W\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BA
Xem chi tiết
N7
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết