Bài 15. Công suất

LK

Một con ngựa kéo một cái xe với lực kéo 100N, đi đều trên quãng đường 2250m, hết thời gian 15 phút. Tính:

a) Công thực hiện của ngựa

b) Công suất của ngựa

c) Chứng minh rằng:P(viết hoa)=F.v

NK
27 tháng 2 2020 lúc 20:33

a) Công thực hiện của con ngựa:

\(A=F.s=100.2250=225000\left(J\right)\)

b) Công suất con ngựa:

Hỏi đáp Vật lý \(=\frac{A}{t}=\frac{225000}{15.60}=250\left(W\right)\)

c) Từ công thức: Hỏi đáp Vật lý \(=\frac{A}{t}\)

\(\Rightarrow\) Hỏi đáp Vật lý \(=\frac{F.s}{t}=F.v\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
TN
27 tháng 2 2020 lúc 20:34

giải

a) công thực hiện của con ngựa

\(A=F.S=100.2250=225000\left(J\right)\)

b) đổi 15phút=900s

công suất của con ngựa

\(P=\frac{A}{t}=\frac{225000}{900}=250\)(W)

c) ta có công thức tổng quát sau:

\(P=\frac{A}{t}=\frac{A}{\frac{S}{V}}=\frac{F.S}{\frac{S}{V}}=F.S.\frac{V}{S}=F.V\)

vậy........

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
SK
Xem chi tiết
QD
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
BK
Xem chi tiết