Con lắc đơn

NT

một con lắc lò xo gồm một vật có khối lượng m và lò xo có độ cứng k không đổi, dao động điều hòa. Nếu khối lượng m=400g thì chu kì dao động của con lắc 2s. Để chu kì con lắc là 1s thì khối lượng m bằng bao nhiêu? giúp mik vs ạk

DH
25 tháng 6 2016 lúc 16:31

\(T=2\pi\sqrt{\frac{m}{k}}\)

\(\frac{T'}{T}=\sqrt{\frac{m'}{m}}=\frac{1}{2}\\ \Rightarrow m'=\frac{m}{4}=100g\)

Bình luận (1)
TD
25 tháng 6 2016 lúc 16:30

\(T=2\pi.\sqrt{\frac{m}{k}}\)

\(2=2\pi.\sqrt{\frac{0,4}{k}}\Rightarrow k=0,4.\pi^2\)

\(1=2\pi.\sqrt{\frac{m}{k}}=2\pi.\sqrt{\frac{m}{0,4.\pi^2}}\)

\(\Rightarrow m=0,1\left(kg\right)\)

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết