Bài 6. Tính tương đối của chuyển động. Công thức cộng vận tốc

0A

Một chiếc thuyền buồm chạy với vận tốc 12km/h so với dòng nước, vận tốc chảy của nước là 4km/h. Tính thời gian thuyền buồm ngược dòng tử B đến A cách nhau 80km ?

NG
17 tháng 10 2021 lúc 22:49

Áp dụng công thức:  \(\left\{{}\begin{matrix}v_{xuôidòng}=v_t+v_n\\v_{ngượcdòng}=v_t-v_n\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\) Vận tốc thuyền ngược dòng từ B đến A:

       \(v_{ngược}=12-4=8\)km/h

Thời gian cần để tàu di chyển:  \(t=\dfrac{S}{v}=\dfrac{80}{8}=10h\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
4V
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết