Bài 2. Vận tốc

LM

Một ca nô chạy giữa 2 bến sông cách nhau 90 km.Vận tốc ca nô đối với nước là 25 km/h và vận tốc nước chảy là 1,39 m/s.

a.Tìm thời gian ca nô đi ngược dòng từ bến nọ đến bến kia.

b.Giả sử không nghỉ lại ở bến tới, tìm thời gian ca nô đi và về.

TA
28 tháng 2 2017 lúc 20:46

a)Đổi 1,39 m/s=5,004km/h

Khi ngược dòng thì vận tốc của canô là:

25km/h - 5,004km/h= 19.996km/h

Thời gian canô đi là :

t = s/v = \(\dfrac{90}{19.996}\)\(\approx\)4,5h \(\approx\) 4h30ph

b) Thời gian cano xuôi dòng là:

t' = s/v = \(\dfrac{90}{25+5,004}\)\(\approx\) 2,99\(\approx\)2h59ph

Thời gian cano đi và về là:

4h30ph + 2h59ph =7h 29ph

Chúc bạn học tốt vui

Bình luận (0)
CA
28 tháng 2 2017 lúc 21:04

Đổi 1,39 m/s = 5 Km/h

a. tổng vận tốc của ca nô khi đi ngược dòng là: 25-5=20(Km/h)

thời gian ca nô đi ngược dòng là: 90:20=4,5(h)

b. tổng vận tốc của ca nô khi đi xuôi dòng là: 25+5=30(Km/h)

thời gian ca nô đi xuôi dòng là: 90:30=3(h)

tổng thời gian ca nô đi và về là: 4,5+3=7,5(h)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
N8
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết