Bài 2. Vận tốc

HN

Một bình trụ cao 30cm đựng đầy nước. Tính áp suất tại điểm M cách đáy bình 10cm. Biết d nước=10000N/m3

NN
2 tháng 8 2017 lúc 19:44

h = 30cm = 0,3m

hM = 10cm = 0,1m

dnuoc = 10000N/m3

Vị trí của điểm M đến miệng bình là :

h' = h - hM = 0,3 - 0,1 = 0,2 (m)

Áp suất tác dụng lên M là :

p = d.h = 10000.0,2 = 2000 (N/m3)

Đs :...

Bình luận (0)
KT
2 tháng 8 2017 lúc 21:24

Tóm tắt:

\(h'=30cm=0,3m\\ h=10cm=0,1m\\ d=10000N|m^3\\ \overline{p=?}\)

Giải:

Khoảng cách từ điểm M đến mặt thoáng của nước là:

\(h_M=h'-h=0,3-0,1=0,2\left(m\right)\)

Áp suất của nước tại điểm M là:

\(p=d.h_M=10000.0,2=2000\left(Pa\right)\)

Vậy áp suất của nước tại điểm M là: 2000Pa

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết