Bài 26. Năng suất tỏa nhiệt của nhiên liệu

LK

Một ấm nhôm khối lương bằng 250g chứa 1,5l nước ở nhiệt độ 20 độ C. Tính:

a. Nhiệt lượng để đun sôi lượng nước trên.

b. Tính lượng dầu cần dùng. Biết hiệu suất khi đun nước bằng bếp dầu là 30% và năng suất tỏa nhiệt của dầu là q=44.10\(^6\) J/kg.

HV
16 tháng 4 2017 lúc 9:47

Tóm tắt:

m1 = 250g = 0,25kg ; c1 = 880J/kg.K

V2 = 1,5l ; c2 = 4200J/kg.K

t1 = 20oC ; t2 = 100oC

____________________________________

a) Q = ?

b) q = 44.106J/kg ; H = 30% ; md = ?

Giải

a) Nước sôi ở 100oC, để đun nước nóng đến nhiệt độ này thì ấm nhôm cũng phải có nhiệt độ 100oC.

Nhiệt lượng ấm nhôm cần thu vào để nóng lên 100oC là:

\(Q_1=m_1.c_1\left(t_2-t_1\right)=0,25.880\left(100-20\right)=17600\left(J\right)\)

1,5l nước thì có khối lượng 1,5kg.

Nhiệt lượng nước cần thu vào để nóng lên 100oC là:

\(Q_2=m_2.c_2\left(t_2-t_1\right)=1,5.4200\left(100-20\right)=504000\left(J\right)\)

Vậy tổng nhiệt lượng cần cung cấp cho ấm nước để đun sôi nước là:

\(Q=Q_1+Q_2=17600+504000=521600\left(J\right)\)

b) Nhiệt lượng dầu hỏa cần cung cấp để đun sôi nước là 521600J nhưng do bếp dầu chỉ có hiệu suất 30% nên nhiệt lượng thực tế mà dầu tỏa ra là:

\(Q'=\dfrac{Q}{H}=\dfrac{521600}{30\%}=1738666,667\left(J\right)\)

Khối lượng dầu cần dùng là:

\(m_d=\dfrac{Q'}{q}=\dfrac{1738666,667}{44.10^6}\approx0,039515\left(kg\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LK
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
DG
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết