Bài 24. Công thức tính nhiệt lượng

CL

Một ấm đun nước bằng nhôm có khối lượng 500g chứa 2 lít nước ở 200C. a) Tính nhiệt lượng cần thiết để đun sôi ấm nước này. b) Đổ m kg nước ở 350C vào ấm nước sôi trên, thì nhiệt độ của nước lúc đó là 650C. Tính m, biết nhiệt dung riêng của nước là 4 200 J/kg.K, nhiệt dung riêng của nhôm là 880 J/kg.K. (Bỏ qua sự trao đổi nhiệt với môi trường.Làm tròn kết quả đến chữ số thập phân thứ 2)

H9
1 tháng 5 2023 lúc 7:12

Tóm tắt:

\(m_1=500g=0,5kg\)

\(V=2l\Rightarrow m_2=2kg\)

\(t_1=20^oC\)

\(c_1=880J/kg.K\)

\(c_2=4200J/kg.K\)

===========

a) \(t_2=100^oC\)

\(\Rightarrow\Delta t=80^oC\)

\(Q=?J\)

b) \(t_3=35^oC\)

\(t=65^oC\)

\(m_3=?kg\)

a) Nhiệt lượng cần truyền để đun sôi ấm nước:

\(Q=Q_1+Q_2\)

\(\Leftrightarrow Q=m_1.c_1.\Delta t+m_2.c_2.\Delta t\)

\(\Leftrightarrow Q=0,5.880.80+2.4200.80\)

\(\Leftrightarrow Q=707200J\)

b) Khối lượng của nước vừa đổ:

Theo pt cân bằng nhiệt:

\(Q=Q_3\)

\(\Leftrightarrow\left(m_1.c_1+m_2.c_2\right).\left(t_1-t\right)=m_3.c_2.\left(t-t_2\right)\)

\(\Leftrightarrow\left(0,5.880+2.4200\right)\left(100-65\right)=m_3.4200.\left(65-35\right)\)

\(\Leftrightarrow309400=126000m_3\)

\(\Leftrightarrow m_3=\dfrac{309400}{126000}\approx2,5kg\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết