Bài 24. Công thức tính nhiệt lượng

NN

Mai mình thi Lí rồi mà giờ bài này chẳng biết làm sao ai giúp tôi đi !!!

Đề : Một nồi đồng có khối lượng 500g chứa 1lít nước ở nhiệt độ 200C . Để dun sôi nồi nước này cần 1 nhiệt lượng bao nhiêu ?

H24
22 tháng 4 2018 lúc 22:09

tóm tắt

m1=500g=0,5kg

V2=1 lít

t1=200C

t2=1000C

C1=380J/kg.K

C2=4200J/kg.K

Q=...?

đổi:1 lít= 1kg

nhiệt lượng để đồng nóng lên là

Q1=m.C.(t2-t1)=0,5.380.(100-20)=15200(J)

nhiệt lượng để nước trong nồi sôi là

Q2=m.C.(t2-t1)=1.4200.(100-20)=336000(J)

nhiệt lượng để đun sôi nồi nước là

Q=Q1+Q2=15200+336000=351200 (J)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
CL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
SV
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết