Bài 1. Chuyển động cơ học

PT

Lúc 7giờ, hai xe cùng xuất phát từ hai địa điểm A và B cách nhau 24Km chúng chuyển động thẳng đều và cùng chiều từ A đến B . Xe thứ nhất khởi hành từ A với vận tốc 42Km/h, xe thứ hai đi từ B với vận tốc 36Km/h.

a) Tìm khoảng cách giữa hai xe sau 45 phút kể từ lúc xuất phát.

b) Hai xe có gặp nhau không ? Nếu có , chúng gặp nhau lúc mấy giờ ? Ở đâu?

NG
26 tháng 12 2021 lúc 14:10

\(t=45'=\dfrac{3}{4}h\)

Xe A: \(S_A=v_1\cdot t=42\cdot\dfrac{3}{4}=31,5km\)

Xe B: \(S_B=v_2\cdot t=36\cdot\dfrac{3}{4}=27km\)

\(\Rightarrow S=S_A-S_B=31,5-27=4,5km\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
18
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết