Bài 1: Mở đầu môn hóa học

DY

Lập cthh của n/tố

Cu và O :biết

%Cu=80%

%O=20%

PTK=80g

H24
5 tháng 10 2020 lúc 18:30

Gọi CTHH của hợp chất đó là CuxOy

theo bài ra ta có :

MCu(trongCu\(_x\)O\(_y\))=80% x 80 = 64 (g) => x =1

MO(trongCu\(_x\)O\(_y\))=20% x 80 = 16 (g) => y =1

vậy cthh của hợp chất là CuO

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
AA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết