Chương II- Động lực học chất điểm

HA

Khi ôtô đang chạy với vận tốc 10m/s trên đoạn đường thẳng thì người lái xe tắt máy và ôtô chuyển động chậm dần đều do lực ma sát. Hệ số ma sát lăn giữa bánh xa với mặt đường là 0,05. Cho tới khi đứng hẳn lại thì ôtô đã chạy thêm được bao nhiêu m, gia tốc của ô tô và thời gian chuyển động của ô tô từ lúc tắt máy đến lúc dừng hẳn?

NT
30 tháng 11 2018 lúc 12:40

theo định luật II niu tơn

\(\overrightarrow{P}+\overrightarrow{N}+\overrightarrow{F_{ms}}=m.\overrightarrow{a}\) (1)

chiếu (1) lên trục Ox phương nằm ngang chiều dương cùng chiều chuyển động

-Fms=m.a (2)

chiếu (1) lên trục Oy phương thằng đứng chiều dương hướng lên trên

N=P=m.g (3)

từ (2),(3)

\(\Rightarrow a=\dfrac{-\mu.m.g}{m}\)=-0,5m/s2

quãng đường ô tô đi được đến khi dừng lại kể từ lúc tắt máy (v=0)

v2-v02=2as\(\Rightarrow s=\)100m

thời gian ô tô đi được đến khi dừng lại kể từ lúc tắt máy

t=\(\dfrac{v-v_0}{a}\)=20s

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
2Q
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
RN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết