Bài 16. Cơ năng

NT
Khi đưa một vật lên cao 2,5m bằng 1 mặt phẳng nghiêng người ta phải thực hiện 1 công là 3600 biết hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là 75% . Tính trọng lượng của vật
H24
25 tháng 2 2021 lúc 17:29

Tóm tắt:

\(h=2,5m\\ A_{tp}=3600J\\ H=75\%\\ P=?\)

Giải

Công có ích để nâng vật theo phương thẳng đứng là:

\(A_{ci}=H\cdot A_{tp}=75\%\cdot3600=2700\left(J\right)\)

Trọng lượng của vật là:

\(P=\dfrac{A}{h}=\dfrac{2700}{2,5}=1080\left(N\right)\)

Vậy trọng lượng của vật là 1080N

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QY
Xem chi tiết
28
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
IC
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ZC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết