Ôn tập học kỳ II

EC

khi đốt cháy hoàn toàn 1,33 g 1 hợp chất X cho 0,392 l CO2 ( đktc) và 2,24 g SO2 . xác định CTHH của hợp chất X

TT
4 tháng 11 2017 lúc 13:27

nCO2=0,0175(mol)

nSO2=0,035(mol)

Ta có:

nC=nCO2=0,0175(mol)

nS=nSO2=0,035(mol)

mC,S=0,0175.12+32.0,035=1,33(g)

=>trong HC ko có Oxi

Gọi CTHH của HC là CxSy

Ta cso:

\(\dfrac{x}{y}=\dfrac{0,0175}{0,035}=\dfrac{1}{2}\)

Vậy CTHH của HC là CS2

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NO
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
MG
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
2S
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết