Bài 13: Phản ứng hóa học

HT

Hỗn hợp A gồm O2 và H2 có tỉ khối đối với khí He là 3,5

a) Xác định thành phần % về thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp

b) Trong phòng kín chứa 2,8 lít hỗn hợp khí A(đktc). Tiến hành phản ứng nổ hỗn hợp trên bằng tia lửa điện. Tính số gam mỗi chất thu được trong bình sau phản ứng nổ. Biết phản ứng xảy ra hoàn toàn.

BT
4 tháng 5 2020 lúc 21:29

a, Ta có:

\(M_A=3,5.4=14\)

Áp dụng quy tắc đường chéo :

O2(32) H2(2) 14 12 18

\(\Rightarrow\frac{n_{O2}}{n_{H2}}=\frac{2}{3}\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{O2}=\%n_{O2}=\frac{2}{5}.100\%=40\%\\\%V_{H2}=100\%-40\%=60\%\end{matrix}\right.\)

b, \(n_{hh}=\frac{2,8}{22,4}=0,125\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{O2}+n_{H2}=0,125\left(1\right)\)

\(\frac{n_{O2}}{n_{H2}}=\frac{2}{3}\)

\(\Leftrightarrow3n_{O2}-2n_{H2}=0\left(2\right)\)

\(\left(1\right)+\left(2\right)\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{O2}=0,05\left(mol\right)\\n_{H2}=0,075\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(PTHH:H_2+\frac{1}{2}O_2\rightarrow H_2O\)

Ban đầu _0,075__0,05___

Phứng __0,075___0,0375___

Sau______0_____0,125___0,075

\(m_{H2O}=0,075.18=1,35\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{O2\left(dư\right)}=0,0125.32=0,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết