CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

PH

Hòa tan một lượng oxit kim loại hóa trị 2 vào một lượng dung dịch H2SO4 20% vừa đủ để tạo thành dung dịch muối sunfat 22,64%. Tìm CTHH của oxit kim loại đó

TB
28 tháng 4 2017 lúc 23:01

Bài giải:

Gọi công thức cần tìm là RO có số mol là 1

PTHH: RO + H2SO4 ---> RSO4 + H2O

Khối lượng H2SO4 đã dùng :98(g)

Khối lượng dung dịch axit ban đầu:

98:20%=490(g)

Khối lượng dung dịch sau phản ứng:

490+(MR+16).1=MR+506

Nồng độ của dung dịch muối sau phản ứng:

\(\dfrac{M_R+96}{M_R+506}.100\%=22,64\%\)

Từ đó ta suy ra được MR=24. CTHH của oxit cần dùng là: MgO

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
VU
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết