Chủ đề 9: Axit clohiđric

QN
Hoà tan hoàn toàn 7.5g hỗn hợp Mg, Al cần 350ml đúng dịch HCl 2M a)Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp b) Tính khối lượng của hỗn hợp nuối thu đc sau phản ứng
H24
21 tháng 1 2021 lúc 19:56

a)

\(n_{HCl} = 0,35.2 = 0,7(mol)\\ n_{Mg} = a\ mol ; n_{Al} = b\ mol\)

\(Mg + 2HCl \to MgCl_2 + H_2\\ 2Al + 6HCl \to 2AlCl_3 + 3H_2\)

Ta có : 

\(\left\{{}\begin{matrix}24a+27b=7,5\\2a+3b=0,7\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\\b=0,1\end{matrix}\right.\)

Vậy : 

\(\left\{{}\begin{matrix}m_{Mg}=0,2.24=4,8\left(gam\right)\\m_{Al}=0,1.27=2,7\left(gam\right)\end{matrix}\right.\)

b)

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{MgCl2}=a=0,2\left(mol\right)\\n_{AlCl3}=b=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{MgCl2}=0,2.95=19\left(gam\right)\\m_{AlCl3}=0,1.133,5=13,35\left(gam\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
NC
21 tháng 1 2021 lúc 19:55

a, Gọi nMg = a; nAl = b (mol)

⇒ 24a + 27b = 7,5 (1)

nHCl = 0.7 (mol)

Mg→ Mg+2 + 2e

a ..................... 2a

Al0 → Al+3 + 3e

b .................... 3b

2H+ + 2e → H20

0,7 .... 0,7

⇒ 2a + 3b = 0,7 (2)

Từ (1), (2) ⇒ \(\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\\b=0,1\end{matrix}\right.\left(mol\right)\)

⇒ \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}=0,2\\n_{Al}=0,1\end{matrix}\right.\left(mol\right)\)

⇒ mMg = 4.8 (g)

và mAl = 2.7 (g)

b, nmagie clorua = nMg = 0,2 (mol)

⇒ mmagie clorua = 19 (g)

nnhôm clorua = nAl = 0,1 (mol)

⇒ mnhôm clorua = 13,35 (g)

mhỗn hợp muối sau phản ứng = 13, 35 + 19 = 32, 25 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
UG
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết