Đề kiểm tra cuối kì II: đề 1

TT

Hòa tan hoàn toàn 7 gam kim loại M trong 200 gam dung dịch HCl vừa đủ thu được 206,75 gam dung dịch A.

1. Xác định M và nồng độ % của dung dịch HCl.

2. Hòa tan 6,28 gam hỗn hợp X gồm M và một oxit của M trong 170 ml dung dịch HNO3 2M (loãng, vừa đủ) thu được 1,232 lit NO (đktc).

Tìm công thức của oxit. Cho biết số oxi hóa và hóa trị của M trong oxit.

BT
19 tháng 9 2019 lúc 20:33

1. Gọi hóa trị kim loại là n và số mol là a mol. Ta có: Ma = 7.

2M + 2nHCl \(\rightarrow\) 2MCln + nH2\(\uparrow\)

Khối lượng dung dịch sau phản ứng tăng 6,75 gam nên:

7 - 0,5na2 = 6,75 hay na = 0,25.

Lập tỉ lệ: \(\frac{M}{n}=\frac{Ma}{na}=28\)Vậy M= 28n

Ta lập bảng sau:

N

1

2

3

M

28 (loại)

56 (nhận)

84 (loại)

Vậy kim loại M là Fe.

2. Gọi số mol: Fe = b và FeO­y = c mol. Ta có 56b + (56x + 16y)c = 6,28.

Fe + 4HNO3 \(\rightarrow\) Fe(NO3)3 + NO \(\uparrow\) + 2H2O

3FexOy + (12x - 2y)HNO3 \(\rightarrow\)3xFe(NO3)3 + (3x - 2y)NO\(\uparrow\)+ (6x - y)H2O

Ta có: 4b + \(\frac{\left(12x-2y\right)c}{3}=0,34\)và b +\(\frac{\left(3x-2y\right)c}{3}=0,055\)

Từ đây tính được: b = 0,05 mol; xc = 0,045 mol và yc = 0,06 mol.

Lập tỉ lệ: \(\frac{x}{y}=\frac{xc}{yc}=\frac{3}{4}\)Vậy công thức oxit là Fe3O4.

Số oxi hóa của sắt trong oxit là\(+\frac{8}{3}\).hóa trị của sắt là II và III (FeO.Fe2O3).

Nghĩ là v k bt đúng k nhờ thây xem qua nha

Bình luận (1)
TT
19 tháng 9 2019 lúc 20:24

buithianhthoDuong LeBăng Băng 2k6Little Red Riding HoodNguyễn Trần Nhã Anh@Nk>↑@giúp tớ với

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết