Đề kiểm tra cuối kì II: đề 2

PN

Hòa tan hoàn toàn 35,2 gam hh cu, fe bằng dd h2so4 đặc, nóng dư thu được 17,92 lít khí So2 (đktc) tính % phần trăm khối lượng các kim loại?

BT
4 tháng 6 2020 lúc 17:34

Ta có:

nSO2=17,92/22,4=0,8 (mol)

Gọi số mol Cu, Fe trước phản ứng lần lượt là a,b

=> 64a+56b=35,2

Bảo toàn e:

=> 2a+3b=0,8.2=1,6

=> a=0,2 ; b=0,4

=> mCu=0,2.64=12,8 gam

=>%mCu=12,8/35,2.100%=36,36%

=> %mFe=100%−36,36%=63,64%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết