Bài 13: Luyện tập tính chất của nitơ, photpho và hợp chất của chúng

TV

Hòa tan hoàn tan 16,2 g kim loại M bằng dung dịch HNO3 thu được 5,6l (đktc) hỗn hợp 2 khí NO và N2 có khối lượng 7,2 g. Kim loại M là gì

QN
19 tháng 1 2018 lúc 20:07

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{NO}+n_{N_2}=\dfrac{5,6}{22,4}\\30.n_{NO}+28.n_{N_2}=7,2\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{NO}=0,1mol\\n_{N_2}=0,15mol\end{matrix}\right.\)

\(Bte:x.n_M=3.n_{NO}+10.n_{N_2}\\ \Leftrightarrow x.\dfrac{16,2}{M}=1,8\)

x 1 2 3
M 9 18 27

=> M là Al

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HD
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết