Bài 17. Dãy hoạt động hóa học của kim loại

TN

Hoà tan hết 2,52g kl M trong dd axit HCl, sau pư thu đc 1,008l H2 ( đktc ) Tìm kl M 

VT
23 tháng 8 2016 lúc 9:09

Gọi n là hóa trị KL M 
Ta có: 
n H2 = 1,008 / 22,4 = 0,045 (mol) 
2M + 2nHCl -> 2MCln + nH2 
0,09 / n <- 0,045 
Ta có: 
2,52 = (M * 0,09) / n 
2,52 = 0,09M / n 
2,52n = 0,09M 
28n = M 
Ta dùng PP biện luận, ta có: 
n = 1 => M = 28 (loại) 
n = 2 => M = 56 (Fe) 
n = 3 => M = 84 (loại) 
Vậy KL M là Fe

Bình luận (0)
LH
23 tháng 8 2016 lúc 16:17

n H2 = 9,408 / 22,4 = 0,42 (mol) 
2A + 2nHCl -> 2ACln + nH2 
0,84 / n <- 0,42 
Ta có : 7,56 = (A * 0,84) / n 
<=> 7,56 = 0,84A / n 
<=> 7,56n = 0,84A 
<=> 9n = A 
Ta thực hiện phương pháp biện luận, ta có: 
n = 1 => A = 9 (loại) 
n = 2 => A = 18 (loại) 
n = 3 => A = 27 (Al) 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết