Bài 41: Độ tan của một chất trong nước

LA

Hòa tan 5.4g Al và 400g dd HCl.

a, Viết phương trình phản ứng

b,Tính nồng độ phần trăm của HCl

c, Tính nồng độ phầm trăm các chất thu được sau phản ứng

GIÚP MÌNH VS MÌNH CẦN GẤP

BT
8 tháng 5 2019 lúc 17:21

cho 13(g) kẽm tác dụng với dung dịch axit clohiric theo sơ đồ phản ứng sau:

Zn + HCl --> ZnCL2 + h2

a/ lập phương trình hóa học

b/ tính khối lượng axit clohidic cần dùng

c/ tính thể tích khí hydro thoát ra

d1/ chất nào dư sau phản ứng

d2/ thu được bao nhiêu gam đồng kim loại

Bình luận (1)
TH
8 tháng 5 2019 lúc 18:08

Bài 41. Độ tan của một chất trong nước

Bài 41. Độ tan của một chất trong nước

CHÚC BẠN HỌC TỐT! ^^

Bình luận (2)
KL
8 tháng 5 2019 lúc 18:15

a, nAl = 5,4/27 = 0,2 ( mol )

PTHH: (1) 2Al + 6HCl ---> 2AlCl3 + 3H2

b, Theo PT (1) :

nHCl = 3nAl = 0,2.3 = 0,6 ( mol )

=> mHCl = 0,6.36,5=21,9 ( g )

=> C%HCl = (21,9.100)/400 = 5,475%

c, Theo PT (1) :

nH2 = 3/2.nAl = 3/2.0,2 = 0,3 ( mol )

=> mH2 = 0,3.2 = 0,6 ( g )

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

=> mAlCl3 + mH2 = mAl + mHCl

=> mAlCl3 = mAl + mHCl - mH2= 304,8(g)

Theo PT (1) :

nAlCl3 = nAl = 0,2 ( mol )

=> mAlCl3 = 0,2.133 =26,7 ( g )

=>C% các chất sau pứ= (26,7.100)/304,8 = 8,8%

Bình luận (0)
HD
8 tháng 5 2019 lúc 20:01

a) PTHH: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

b) \(n_{Al}=\frac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PTHH: \(n_{Al}:n_{HCl}=2:6=\frac{1}{3}\)

\(\Rightarrow n_{HCl}=n_{Al}.3=0,2.3=0,6\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=0,6.36,5=21,9\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{HCl}=\frac{21,9}{400}.100\%=5,475\%\)

c) Theo PTHH: \(n_{Al}:n_{H_2}=2:3\)

\(\Rightarrow n_{H_2}=n_{Al}.\frac{3}{2}=0,2.\frac{3}{2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_2}=0,3.2=0,6\left(g\right)\)

Theo PTHH: \(n_{Al}:n_{AlCl_3}=2:2=1\)

\(\Rightarrow n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{AlCl_3}=0,2.133,5=26,7\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{AlCl_3}=\frac{26.7}{404,8}.100\%\approx6,6\%\)

Ta có: mdd sau pứ = mdd trước pứ + mct - mbay hơi, kết tủa

\(\Rightarrow\) mdd sau pứ = 400 + 5,4 - 0,6 = 404,8 (g)

Bình luận (7)
MT
8 tháng 5 2019 lúc 18:11

a) PTHH: 2Al + 6HCl \(\rightarrow\) 2AlCl3 + 3H2\(\uparrow\)
b) nAl = \(\frac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)
Theo PT: nHCl = 3nAl = 3.0,2 = 0,6 (mol)
=> mHCl = 0,6.36,5 = 21,9 (g)
=> C% HCl = \(\frac{21,9}{400}.100\%=5,475\%\)
c) Theo PT: n\(AlCl_3\) = nAl = 0,2 (mol)
=> m\(AlCl_3\) = 0,2.133,5 = 26,7 (g)
Theo PT: n\(H_2\) = \(\frac{3}{2}n_{Al}=\frac{3}{2}.0,2=0,3\left(mol\right)\)
=> m\(H_2\) = 0,3.2 = 0,6 (mol)
mdd sau pứ = 5,4 + 400 - 0,6 = 404,8 (g)
=> C%\(AlCl_3\) = \(\frac{26,7}{404,8}.100\%=6,6\%\)


Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết