Đề kiểm tra cuối học kì I - Đề 1

NY
Hòa tan 13,6 g hỗn hợp A gồm Fe và Mg cần dùng 600 gam dung dịch HCl 3,65% người ta thu được dung dịch B A viết phương trình xảy ra phản ứng câu b tính phần trăm kim loại câu c Tính nồng độ phần trăm các chất trong dung dịch B
H24
30 tháng 12 2020 lúc 21:51

a) PTHH :\(Mg+2HCl-->MgCl_2+H_2\)   (1)

                \(Fe+2HCl-->FeCl_2+H_2\)      (2)

b) \(n_{HCl}=\dfrac{600\cdot3,65}{100\cdot36,5}=0,6\left(mol\right)\)

Đặt \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}=x\left(mol\right)\\n_{Fe}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) => 24x + 56y = 13,6    (*)

Theo PTHH (1) và (2) : \(\Sigma n_{HCl}=2n_{Mg}+2n_{Fe}\)

=> \(0,6=2x+2y\)   (**)

Từ (*) và (**) suy ra : \(\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,2\end{matrix}\right.\)

=> \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Mg}=\dfrac{0,1\cdot24}{0,1\cdot24+0,2\cdot56}\cdot100\%\approx17,65\%\\\%m_{Fe}=100\%-17,65\%=82,35\%\end{matrix}\right.\)

c) Theo PTHH (1) và (2) :

\(n_{MgCl_2}=n_{Mg}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{FeCl_2}=n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\)

Theo ĐLBTKL :

\(m_A+m_{ddHCl}=m_{dd.spu}\)

=> 13,6 + 600 = m(dd.spu)

=> m(dd.spu) = 613,6 (g)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{MgCl_2}=\dfrac{0,1\cdot95}{613,6}\cdot100\%\approx1,55\%\\C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,2\cdot127}{613,6}\cdot100\%\approx4,14\%\end{matrix}\right.\)

 

                 

Bình luận (2)
H24
30 tháng 12 2020 lúc 22:27

bạn sửa giùm mình phần c từ đoạn : trước khi áp dụng ĐLBTKL nha :

Theo PTHH (1) và (2) : \(n_{H2}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,3\left(mol\right)\)

Theo ĐLBTKL :

mA + m(ddHCl) = m(ddspu) + mH2

=> 13,6 + 600 = m(ddspu) + 2.0,3

=> m(ddspu) = 613 (g)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}C\%_{MgCl_2}=\dfrac{0,1\cdot95}{613}\cdot100\%\approx1,55\%\\C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,2\cdot127}{613}\cdot100\%\approx4,14\%\end{matrix}\right.\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
SD
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
VV
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết