Bài 15: Định luật bảo toàn khối lượng

LK

Hòa tan 10g hỗn hợp 2 muối cacbonat của kim loại hóa trị I và II bằng dung dịch HCL dư ta thu được dung dịch A và 0,672l khí bay ra ở đktc.Hỏi cô cạn dung dịch A ta thu được bao nhiêu gam muối khan?

BT
21 tháng 4 2020 lúc 10:50

Gọi công thức chung của muối là R2(CO3)n

\(R_2\left(CO_3\right)_n+4nHCl\rightarrow2RCl_n+nCO_2+nH_2O\)

Ta có:

\(n_{CO2}=\frac{0,672}{22,4}=0,03\left(mol\right)\)

Theo phản ứng:

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{CO2}=n_{H2O}=0,03\left(mol\right)\\n_{HCl}=2n_{CO2}=0,06\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

BTKL: \(10+0,06.36,5=m_{muoi}+0,03.44+0,03.18\)

\(\Rightarrow m_{muoi}=10,33\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CC
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết