Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

KH

Hòa tan 10,4 hỗn hợp gồm Mg,MgO vào 200ml ung dịch HCl sau phản ứng thu được 2,24l khí (đktc)

a) Tính thành phần phần trăm theo khối lượng ở mooic chất ban đầu

b) Tính CM của axit đã dùng

c) Tính CM của dung dịch thu được sau phản ứng. Coi V thay đổi không đáng kể

LD
3 tháng 10 2019 lúc 17:49

a) Mg+2HCl---->MgCl2 +H2(1)

MgO+2HCl--->MgCl2 +H2O(2)

Ta có

n\(_{H2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Theo pthh1

n\(_{Mg}=n_{H2}=0,1\left(mol\right)\)

m\(_{Mg}=0,1.24=2,4\left(g\right)\)

%m\(_{Mg}=\frac{2,4}{10,4}.100\%=23,08\%\)

%m\(_{MgO}=100-23,08=76,92\%\)

c) Tự làm nhé

Bình luận (0)
BT
3 tháng 10 2019 lúc 18:19

Ta có : nH2 = 2.24 / 22.4 = 0,1

PTHH: Mg + 2HCl -> MgCl2 + H2

MgO+ 2HCl -> MgCl2 + H2O

nMg = nH2 = 0,1

m Mg = 0,1 . 24 =2,4

m Mgo = 10.4 - 2.4 = 8

% Mg = 2.4 / 10,4 * 100 = 23%

%Mgo = 100 - 23 =77%

n Hcl = 0,2 -> CM HCl = 0.2 / 0.2 = 1M

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
SI
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết