Bài 40: Dung dịch

PL
Hãy xác định công thức của một oxit kim loại có hóa trị 3 biết rằng hòa tan 8 g oxit này bằng 300mlH2SO4 loãng 1M, sau Phản ứng phải trung hòa lượng axit còn dư bằng 50 gam dung dịch NaOH 2 4%
H24
18 tháng 2 2021 lúc 22:10

\(H_2SO_4 + 2NaOH \to Na_2SO_4 + 2H_2O\\ n_{H_2SO_4\ dư} = \dfrac{1}{2}n_{NaOH} = \dfrac{1}{2}.\dfrac{50.24\%}{40} = 0,15(mol)\\ \Rightarrow n_{H_2SO_4\ pư} = 0,3 - 0,15 = 0,15(mol)\)

Oxit kim loại hóa trị III : R2O3

\(R_2O_3 + 3H_2SO_4 \to R_2(SO_4)_3 + 3H_2O\\ n_{Oxit} = \dfrac{1}{3}n_{H_2SO_4} = 0,05(mol)\\ \Rightarrow M_{oxit} = 2R + 16.3 = \dfrac{8}{0,05} = 160\\ \Rightarrow R = 56(Fe)\)

Vậy oxit cần tìm : Fe2O3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BY
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
BY
Xem chi tiết
TY
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết