Bài 40: Dung dịch

TH

Hòa tan một kim loại Na vào nước sau phản ứng thu được 300ml dung dịch NaOH và 6,72l khí H2 ở (đktc)

                       giúp mik với =(( khocroikhocroibucminh

LA
20 tháng 4 2023 lúc 20:38

Đề yêu cầu gì bạn nhỉ?

Bình luận (2)
H24
20 tháng 4 2023 lúc 21:16

a)\(PTHH:2Na+2H_2O\xrightarrow[]{}2NaOH+H_2\)

b)\(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

PTHH : 2Na + 2H2O → 2NaOH + H2

tỉ lệ     : 2         2             2            1   (mol)

số mol: 0,6      0,6          0,6         0,3(mol)

Đổi 300ml = 0,3l

Nồng độ phần trăm mol/l của dung dịch thu được là:

\(C_{MNaOH}=\dfrac{n_{NaOH}}{V_{dd}}=\dfrac{0,6}{0,3}=2\left(M\right)\)

c)Khối lượng của NaOH là

\(m_{NaOH}=n_{NaOH}.M_{NaOH}=0,6.40=24\left(g\right)\)

Cho nước vào 24g NaOH cho đến khi được 300ml thì dừng lạ, khuấy đều ta thu được 300ml dung dịch NaOH.

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
RR
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết