Bài 24: Tính chất của oxi

NV

Hãy tính thành phần phần trăm theo khối lượng của các nguyên tố trong hợpchất sắt (II) oxit (Fe2O3)

 

H24
5 tháng 1 2022 lúc 9:58

Khối lượng mol của \(Fe2O3\)  là :

\(M_{Fe_2}_{O_3}=56,2+16,3=160\left(g.mol\right)\)

\(\%Fe=\dfrac{56.2}{100}.100\%=70\%\)

\(\%O=100\%-70\%=30\%\)

Bình luận (1)
H24
5 tháng 1 2022 lúc 10:26

MFe\(_2O_3\) = 56.2+16.3 = 160 ( g/mol )

\(\%Fe=\dfrac{56.2}{160}.100\%=70\%\)

\(\Rightarrow\%O=100\%-70\%=30\%\)

Bình luận (0)
NM
5 tháng 1 2022 lúc 10:27

\(M_{Fe_2O_3}=56.2+16.3=160(g/mol)\\ \%m_{Fe}=\dfrac{56.2}{160}.100\%=70\%\\ \%m_O=100\%-70\%=30\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
SH
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
TU
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
KY
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết