Bài 7. Áp suất

TS

Hãy so sánh áp lực và áp xuất trên mặt sàn nằm ngang của hai vật hình lập phương. Vật thứ nhất có khối lượng 2kg và canh dài 5dm; vật thứ hai có khối lượng 3kg, và cạnh dài 70cm. Nếu đặt hai vật trên cùng một mặt phẳng mềm thì vật nào sẽ lún sâu hơn?

NV
5 tháng 10 2017 lúc 5:32

Đổi : 5dm = 0,5 m ; 70cm = 0,7 m

Áp suất trên mặt sàn nằm ngang của vật thứ nhất là :

\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{20}{6.0,5^2}=0,8333...333\approx0,83\)(N/m2)

Áp suất trên mặt sàn nằm ngang của vật thứ hai là :

\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{30}{6.0,7^2}=2,45\)(N/m2)

- Có : 0,83 < 2,45

=> Áp suất trên mặt sàn nằm ngang của vật thứ nhất nhỏ hơn áp suất của vật thứ hai

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
T1
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết