Bài 32. Luyện tập chương III : Phi kim - Sơ lược về bảng tuần hoàn nguyên tố hóa học

TT

Hấp thụ hoàn toàn V(l) CO2 (đktc ) vào 140ml dung dịch NaOH 1M thu được 6,9(g) rắn . Tìm V

BH
19 tháng 1 2020 lúc 17:18

hello A.R.M.Y

bạn ơi....Na2CO3 và NaHCO3 đều tan thì thu đc chất rắn nào z

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
19 tháng 1 2020 lúc 19:47

nNaOH= 0,14 mol

* TH1: Chỉ tạo muối axit. Lúc này kiềm td hết, CO2 td hết hoặc dư. Phương trình tính theo NaOH.

CO2+ NaOH-> NaHCO3

=> nNaHCO3= 0,14 mol

=> mNaHCO3= 0,14.84= 11,76g (loại)

* TH2: Chỉ tạo muối trung hoà. Lúc này CO2 hết, kiềm hết hoặc dư. Phương trình tính theo muối.

2CO2+ NaOH -> Na2CO3+ H2O

nNa2CO3= 6,9/106= 0,065 mol

=> nNaOH pu= 0,065 mol < 0,14 mol => TM

nCO2= 0,13 mol => V CO2= 0,13.22,4= 2,912l

* TH3: Tạo 2 muối. Lúc này cả CO2 và NaOH đều hết.

CO2+ NaOH -> NaHCO3 (1)

2CO2+ NaOH -> Na2CO3+ H2O (2)

Đặt x là mol CO2 (1) , y là mol CO2 (2)

=> x+ 0,5y= 0,14 và 84x+ 53y= 6,9

Hệ nghiệm âm nên loại

Vậy V= 2,912l

Tham khảo

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết