Bài 3. Chuyển động đều - Chuyển động không đều

NT

Hai xe cùng xuất phát 1 lúc từ A để đi đến B với cùng vận tốc ban đầu là 30 km/h. Đi được 1/3 quãng đường thì xe thứ hai tăng tốc và đi hết quãng đường còn lại với vận tốc 40 km/h. Nên đến điểm B sớm hơn xe thứ nhất 5'. Tính thời gian mỗi xe đi hết

M.n giải nhanh cho em với ạ

 

DT
5 tháng 7 2016 lúc 22:20

Gọi chiều dài quãng đường AB là s (km)
Thời gian xe thứ nhất đi hết quãng đường này là t1 = s/30 (giờ); 
Thời gian xe thứ hai đi hết quãng đường này là t2 = (s/3)/30 + (2s/3)/40 (giờ).
Xe thứ hai đến sớm hơn xe thứ nhất 5 phút (5 phút = 1/12 giờ) nên : t1 - t2 = s/30 - ( (s/3)/30 + (2s/3)/40) = 1/12
=> s = 15 (km)
Thời gian xe thứ nhất đi hết AB là : t1 = s/30 (giờ) = 1/2 (giờ) = 30 (phút).
Thời gian xe thứ hai đi : t2 = 25 (phút).

Bình luận (0)
GN
17 tháng 8 2016 lúc 19:10

Gọi chiều dài quãng đường AB là s (km)
Thời gian xe thứ nhất đi hết quãng đường này là t1 = s/30 (giờ); 
Thời gian xe thứ hai đi hết quãng đường này là t2 = (s/3)/30 + (2s/3)/40 (giờ).
Xe thứ hai đến sớm hơn xe thứ nhất 5 phút (5 phút = 1/12 giờ) nên : t1 - t2 = s/30 - ( (s/3)/30 + (2s/3)/40) = 1/12
=> s = 15 (km)
Thời gian xe thứ nhất đi hết AB là : t1 = s/30 (giờ) = 1/2 (giờ) = 30 (phút).
Thời gian xe thứ hai đi : t2 = 25 (phút).

Bình luận (0)
VL
3 tháng 11 2018 lúc 13:16

lol

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
WR
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết