Bài 23: Hiđro Clorua - Axit Clohidric và muối Clorua

11

Giúp em với ạ!!! Em đang cần gấp ạ

Hòa tan hoàn toàn 1,39 gam hỗn hợp gồm Al và Fe vào dung dịch HCl dư thu được 0,784 lít khí hiđro (đktc). Tính thành phần phần trăm khối lượng từng chất trong hỗn hợp đầu.

GD

\(n_{H_2}=\dfrac{0,784}{22,4}=0,035\left(mol\right)\\ Đặt:n_{Al}=a\left(mol\right);n_{Fe}=b\left(mol\right)\left(a,b>0\right)\\ PTHH:2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\\ Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}27a+56b=1,39\\1,5a+b=0,035\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,01\\b=0,02\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow\%m_{Al}=\dfrac{0,01.27}{1,39}.100=37,53\%\\ \Rightarrow\%m_{Fe}=100\%-37,53\%=62,47\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
11
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
11
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết