Bài 15. Công suất

LA

Dùng mặt phẳng nghiêng dài 12m để kéo vật có khối lượng 60kg lên độ cao 4m.
Bỏ qua ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng.
a) Tính công kéo vật lên theo mặt phẳng nghiêng đó.
b) Tính lực kéo vật lên theo mặt phẳng nghiêng khi đó.
c) Thực tế có ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng nên hiệu suất của mặt phẳng
nghiêng là 80%. Tính lực kéo vật trên mặt phẳng nghiêng lúc này? Tính lực ma sát đó?

NG
16 tháng 3 2022 lúc 16:55

a)Công kéo vật lên mặt phẳng nghiêng:

\(A=P\cdot h=10m\cdot h=10\cdot60\cdot4=2400J\)

b)Lực kéo vật trên mặt phẳng nghiêng:

\(F_k=\dfrac{A}{s}=\dfrac{2400}{4}=600N\)

c)\(H=80\%\Rightarrow A_{tp}=\dfrac{A_i}{H}\cdot100\%=\dfrac{2400}{80\%}\cdot100\%=3000J\)

Lực kéo vật:

\(F_k=\dfrac{A}{s}=\dfrac{3000}{4}=750N\)

Lực ma sát:

\(F_{ms}=750-600=150N\)

Bình luận (0)
PT
16 tháng 3 2022 lúc 19:21

a)Công kéo vật lên mặt phẳng nghiêng:

A=P⋅h=10m⋅h=10⋅60⋅4=2400JA=P⋅h=10m⋅h=10⋅60⋅4=2400J

b)Lực kéo vật trên mặt phẳng nghiêng:

H=80%⇒Atp=AiH⋅100%=240080%⋅100%=3000JH=80%⇒Atp=AiH⋅100%=240080%⋅100%=3000J

Lực kéo vật:

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
SH
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết