Bài 23: Hiđro Clorua - Axit Clohidric và muối Clorua

DL

Đốt Fe trong bình chứa Clo, sau phản ứng khối lượng chất rắn trong bình tăng 10,65 gam. Tính khối lượng của Fe

DT
10 tháng 1 2019 lúc 19:37

PTHH :

3Fe + 3Cl2 --to--> 2FeCl3

ta thấy khối lượng chất rắn tăng là khối lượng Clo có trong muối sau phản ứng cũng chính là khối lượng Clo tham gia phản ứng

\(m_{Cl_2}=10,65\left(g\right)\Rightarrow n_{Cl_2}=0,15\left(mol\right)\)

2Fe + 3Cl2 --to--> 2FeCl3

..0,1....0,15............0,1...(mol)

=> \(m_{Fe}=0,1\cdot56=5,6\left(g\right)\)

Bình luận (0)
TN
20 tháng 1 2022 lúc 20:10

10,65:2,5

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết