Kiểm tra chương IV Oxi-Không khí: Đề 1

TN

Đốt cháy hoàn toàn a gam sắt trong 8,96 lít khí oxi (đktc) thu được oxit sắt từ. Giá trị của a là (O = 16; Fe = 56)

H24
20 tháng 1 2022 lúc 9:00

\(n_{O_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: 3Fe + 2O2 --to--> Fe3O4

           0,6<--0,4

=> mFe = 0,6.56 = 33,6(g)

Bình luận (0)
MN
20 tháng 1 2022 lúc 9:01

\(n_{O_2}=\dfrac{8.96}{22.4}=0.4\left(mol\right)\)

\(3Fe+2O_2\underrightarrow{^{^{t^0}}}Fe_3O_4\)

\(0.6......0.4\)

\(m_{Fe}=0.6\cdot56=33.6\left(g\right)\)

 

Bình luận (0)
H24
20 tháng 1 2022 lúc 9:11

\(n_{O_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

\(PTHH:3Fe+2O_2->Fe_3O_4\)

                0,13     0,2           0,4

\(m_{Fe}=0,13.56=7,28\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NK
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
WE
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết