Bài 33: Điều chế Hiđro - Phản ứng thế

PM

đốt cháy 6,72l H2 ở đktc trong O2

A/ tính khối lượng nước sinh ra

B/ nếu lg H2 trên cho vào bình chứa 6,7 l O2 ở đktc rồi đem đốt. Sau phản ứng khí nào còn dư và dư bao nhiêu?

TT
25 tháng 9 2019 lúc 20:48

2H2+O2→2H2O

số mol H2 (ở đktc ) ; n = \(\frac{6,72}{22,4}\)=0,3 mol

theo pt : nH2O=nH2=0,3 mol

mh20=0,3.18=5,4 g

b) nO2=\(\frac{6,7}{22,4}\)\(\approx\)0,3 mol

theo pt \(\frac{n_{H_2}}{2}=\frac{0,3}{2}=0,15< \frac{n_{O_2}}{1}=0,3\)

⇒H2 phản ứng hết ; O2

số mol oxi phản ứng hết

nO2=1/2nH2=0,15mol

nO2 dư=0,3-0,15=0,15 mol

VO2 dư =0,15.22,4=3,36 l

Bình luận (0)
BT
25 tháng 9 2019 lúc 21:32
https://i.imgur.com/twMm1N1.jpg
Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
TG
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
HY
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết