Bài 2: Chất

DP

Đốt cháy 5,76g mẫu Mg không tính khiết trong không khí thu đc 8g MgO. Tính độ tinh khiết của Mg đã dùng

PC
22 tháng 10 2018 lúc 16:58

2Mg + O2 \(\underrightarrow{to}\) 2MgO
\(n_{MgO}=\dfrac{8}{40}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{Mg}pư=n_{MgO}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Mg}pư=0,2\times24=4,8\left(g\right)\)

Độ tinh khiết của Mg đã dùng là: \(\dfrac{4,8}{5,76}\times100\%=83,33\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PT
Xem chi tiết
Xem chi tiết
UB
Xem chi tiết
VV
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết