Bài 12: Sự biến đổi chất

NT

đốt cháy 4,6 gam một kim loại hóa trị 2 người ta dùng vừa đủ 1,12 lít khí Oxi ở đktc . Tìm kim loại đã dùng

LD
20 tháng 2 2020 lúc 21:17

Gọi KL hóa trị II là M

2M+O2---->2MO

Ta có

n O2=1,12/22,4=0,05(mol)

Theo pthh

n M=2n O2=0,1(mol)

MM=4,6/0,1=46

Vậy M là Pd

Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
20 tháng 2 2020 lúc 21:19

Hóa trị 1 nhé

\(n_{O2}=\frac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

Gọi kim loại là M

\(PTHH:4M+O_2\rightarrow2M_2O\)

\(n_M=4n_{O2}-4.0,05=0,2\left(mol\right)\)

Ta có \(M=\frac{4,6}{0,2}=23\)

Vậy M là Natri Na

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
SN
Xem chi tiết