CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

H24

đốt cháy 2,4 g magiê trong khí oxi thu được 4 g magie oxit

LK
6 tháng 12 2017 lúc 19:05

?Tính gì v bn?

Bình luận (2)
PT
6 tháng 12 2017 lúc 19:46

PTHH: \(2Mg+O_2\underrightarrow{t^o}2MgO\)

\(n_{Mg}=\dfrac{m_{Mg}}{M_{Mg}}=\dfrac{2,4}{24}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{MgO}=\dfrac{m_{MgO}}{M_{MgO}}=\dfrac{4}{40}=0,1\left(mol\right)\)

Tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{2}=\dfrac{0,1}{2}\)

\(\Rightarrow\) Tính theo cái nào cũng được :v

\(n_{O2}=\dfrac{1}{2}.0,1=0,05\left(mol\right)\)

\(m_{O_2}=n_{O_2}.M_{O_2}=0,05.32=1,6\left(g\right)\)

Bình luận (0)
HL
6 tháng 12 2017 lúc 21:49

PTHH :

2Mg + O2 \(\rightarrow\) 2MgO

áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:

\(m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}\)

\(\Rightarrow m_{O_2}=m_{MgO}-m_{Mg}=4-2,4=1,6\left(g\right)\)

vậy khối lượng oxi cần dùng là 1,6g

chúc bn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
MQ
Xem chi tiết
PB
Xem chi tiết