Bài 16: Phương trình hóa học

H24

Đốt 3.1g photpho trong 3 lít khí oxi ở điều kiện tiêu chuẩn . Hãy tính khối lượng điphotpho pentaoxit thu được - P2O5

KH
27 tháng 12 2019 lúc 20:21

\(n_P=\frac{3,1}{31}=0,1\left(mol\right);n_{O_2}=\frac{3}{22,4}=\frac{15}{112}\left(mol\right)\)

\(PTHH:4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)

(mol)____0,1________0,05

Tỉ lệ: \(\frac{0,1}{4}< \frac{\frac{15}{112}}{5}\rightarrow\) Oxi dư

\(m_{P_2O_5}=142.0,057,1\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
NK
27 tháng 12 2019 lúc 20:28

\(n_P=\frac{m_P}{M_P}=\frac{3,1}{31}=0,1\left(mol\right)\)

\(V_{O_2}=\frac{n_{O_2}}{22,4}=\frac{3}{22,4}\simeq0,13\left(mol\right)\)

\(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)

Lập tỉ lệ: \(\frac{0,1}{4}< \frac{0,13}{5}\)

=> P PỨ hết, O2 dư

=> Chọn số mol của P

\(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)

\(0,1\) \(0,125\) \(0,05\) \(\left(mol\right)\)

\(m_{P_2O_5}=n_{P_2O_5}.M_{P_2O_5}=0,05.142=7,1\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
ND
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
BW
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết