Bài 21: Khái quát về nhóm Halogen

MN

để xác định công thức phân tử của một loại múi kép ngậm nước có chứa kim loại kiêm clorua, magie clorua, người ta làm các thí nghiệm sau:

5,55 gam muối kép tác dụng với lượng dư dd AgNO3 tạo thành 8,61g kết tủa.

Nung 5,55 gam muối kép đến khối lượng không đổi thì khối lượng giảm 38,92%.Chất rắn thu được tắc dụng với lượng dư dd NaOH tọa kết tủa.Lọc lấy kết tủa, rửa sách rồi nung đến khối lượng không đổi thu được 0,8 gam chất rắn

Xác định công thức phân tử của muối kép trên

H24
19 tháng 3 2020 lúc 20:44


Bình chọn giảm
- Khi tác dụng với AgNO3AgNO3
Cl+Ag+AgClCl−+Ag+→AgCl↓
nCl=nAgCl=8,61143,5=0,06(mol)nCl=nAgCl=8,61143,5=0,06(mol)
- Khi nung, khối lượng giảm: 38,92100.5,55=2,16(g)38,92100.5,55=2,16(g)
Là do nước bốc hơi. Vậy khối lượng H2OH2O2,16(g)2,16(g)
Số mol H2OH2O tương ứng: 2,1618=0,12(mol)2,1618=0,12(mol)
Chất rắn thu được là hai muối khan, tác dụng với NaOHNaOH chỉ có phản ứng:
Mg2++2OHMg(OH)2Mg2++2OH−→Mg(OH)2↓
Nung Mg(OH)2t0MgO+H2OMg(OH)2→t0MgO+H2O
Suy ra nMg2+=nMgO=0,840=0,02(mol)nMg2+=nMgO=0,840=0,02(mol)
Đặt công thức muối kép là:
xMCl.yMgCl2.zH2OxMCl.yMgCl2.zH2O
Ta nhận thấy
MgCl2Mg2++2ClMgCl2→Mg2++2Cl−
0,020,020,040,020,020,04
nClnCl trong MCl=0,060,04=0,02MCl=0,06−0,04=0,02
MClM++ClMCl→M++Cl−
0,020,020,020,02
Tỉ lệ x:y:z=0,02:0,02:0,12=1:1:6x:y:z=0,02:0,02:0,12=1:1:6
mMCl+mMgCl2=5,552,16=3,39(g)mMCl+mMgCl2=5,55−2,16=3,39(g)
Trong đó: mMgCl2=0,02.95=1,90(g)mMgCl2=0,02.95=1,90(g)
nên: mMCl=3,391,9=1,49(g)mMCl=3,39−1,9=1,49(g)
Khối lượng phân tử MCl:1,490,02=74,5(g)MCl:1,490,02=74,5(g)
M+35,5=74,5M=39M+35,5=74,5⇒M=39 do đó MMKK.
Muối MClMClKClKCl.
Vậy công thức phân tử của muối kép là: KCl.MgCl2.6H2O
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
19 tháng 3 2020 lúc 21:03


Bình chọn giảm
- Khi tác dụng với AgNO3AgNO3
Cl+Ag+AgCl
nCl=nAgCl=8,61143,5=0,06(mol)
- Khi nung, khối lượng giảm: 38,92100.5,55=2,16(g)
Là do nước bốc hơi. Vậy khối lượng H2O2,16(g)
Số mol H2O tương ứng: 2,1618=0,12(mol)Chất rắn thu được là hai muối khan, tác dụng với NaOHNaOH chỉ có phản ứng:
Mg2++2OHMg(OH)2
Nung Mg(OH)2t0MgO+H2O
Suy ra
nMg2+=nMgO=0,840=0,02(mol)
Đặt công thức muối kép là: xMCl.yMgCl2.zH2O
Ta nhận thấy
MgCl2Mg2++2Cl
0,020,020,04
nClnCl trong MCl=0,060,04=0,02
MClM++Cl
0,020,02
Tỉ lệ x:y:z=0,02:0,02:0,12=1:1:6
mMCl+mMgCl2=5,552,16=3,39(g)
Trong đó: mMgCl2=0,02.95=1,90(g)
nên: mMCl=3,391,9=1,49(g)
Khối lượng phân tử MCl:1,490,02=74,5(g)
M+35,5=74,5M=39⇒M=39 do đó MK
Muối MCllà KClKClVậy công thức phân tử của muối kép là: KCl.MgCl2.6H2O
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
MT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
XH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết